pchalita

pchalita

ผู้เยี่ยมชม

pchalita.t@gmail.com

อยากศึกษาต่อปริญญาโทด้าน Packaging Design ค่ะ (3607 อ่าน)

Mar 8, 2016 11:56

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เรียนปี3 อยู่ที่วิทยาลัยนานาชาติมหาวิทยาลัยมหิดล คณะนิเทศศิลป์ค่ะ 
ปีหน้าจะจบป.ตรีประมาณปลายเดือนกรกฏาค่ะ อยากเรียนต่อที่ญี่ปุ่นด้าน packaging design ค่ะ ไม่ทราบว่ามีมหาลัย+โรงเรียนเรียนภาษา แนะนำมั้ยคะ โดยส่วนตัวมีพื้นฐานภาษาญี่ปุ่นนิดหน่อยค่ะ (ตอนนี้กำลังจะไปสอบJLPT 5 ค่ะ และกำลังเรียนญี่ปุ่นเรื่อยๆด้วยค่ะ) อยากทราบว่าต้องเรียนเตรียมภาษาประมาณกี่เดือนถึงจะสามารถเรียนปริญญาโทได้ ขอบคุณมากค่ะ

202.28.154.180

pchalita

pchalita

ผู้เยี่ยมชม

pchalita.t@gmail.com

ผู้ดูแล

info@jeic-bangkok.org

Mar 9, 2016 17:52 #1

สวัสดีค่ะ

มีมหาวิทยาลัยที่เปิดสอนด้านออกแบบในญี่ปุ่นมีเยอะเหมือนกันค่ะ แต่น้องอาจจะต้องลองศึกษาดูว่ามีที่ไหนที่เปิดสอนด้านที่น้องสนใจบ้าง

สามารถดูข้อมูลได้จากลิงค์นี้ค่ะ
http://jeic-bangkok.org/images/2016_Design_U.pdf

สำหรับภาษาญี่ปุ่นน้องจะต้องมีความสามารถภาษาญี่ปุ่นระดับ N2 ขึ้นไปค่ะ
ส่วนเรื่องว่าจะต้องเรียนนานแค่ไหนนั้น ต้องบอกว่าปกติแล้วถ้าเรียนหลักสูตรภาษาญี่ปุ่นสำหรับเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัย คอร์สที่สั้นสุดน่าจะประมาณ 1 ปีค่ะ
ยังไงลองค้นหาสถาบันได้จาก
www.nisshinkyo.org

58.181.144.114

ผู้ดูแล

jane_dane

jane_dane

ผู้เยี่ยมชม

harvest.jane.dane@gmail.com

Mar 12, 2016 21:26 #2

สวัสดีค่ะ
ขออนุญาตตอบคำถามในฐานะรุ่นพี่นะคะ
-----
ผู้ตอบสนใจและชอบด้านPackage Designเหมือนกัน
จบนิเทศศิลป์KMITL ได้JLPT Lv.1(ระบบเก่า)ตั้งแต่มหาลัยปี2ค่ะ
ไปเรียนต่อโรงเรียนวิชาชีพสาขาGraphic Design สาขา Package Design ที่โตเกียว
จากนั้นทำงานในบริษัทดีไซน์ในโตเกียว 4 ปีค่ะ
------
[เกี่ยวกับภาษาญี่ปุ่น]
การเรียนต่อระดับมหาวิทยาลัยไม่ว่าจะเป็นภาคภาษาญี่ปุ่นหรืออังกฤษ
จะต้องมีพื้นฐานภาษาญี่ปุ่น N2 ขึ้นไปค่ะ
หรือ บางสถาบันก็มีการจับสอบเอง หรือใช้ผล EJU
หรือ พิจารณาจากจำนวนชั่วโมงเรียนในโรงเรียนภาษาญี่ปุ่น
หรือ พิจารณาด้วยวิธีการอื่นๆ แตกต่างกันไปตามสถาบันค่ะ

แต่ที่อยากจะเน้นย้ำสำหรับผู้ที่สนใจจะเรียนด้านออกแบบ
โดยเฉพาะในระดับปริญญาโท ซึ่งการเรียนป.โทในญี่ปุ่นจะเน้นการทำวิจัยหัวข้อที่ตนเองสนใจ
ระดับภาษาจะต้องดีมาก เพราะผู้เรียนจะต้องมีการdiscussionกับอ.ที่ปรึกษา หรือการนำเสนองานหน้าชั้นเรียน ด้วยภาษาญี่ปุ่นที่ค่อนข้างละเอียดอ่อนมาก เพื่อสื่อถึงสิ่งที่อยากจะแสดงออกผ่านผลงาน ซึ่งเป็นความยากคนละแบบกับสาขาอื่นๆค่ะ
เช่น คุณ pchalita เรียนด้านออกแบบที่ไทยอยู่แล้วน่าจะทราบว่า คำว่า "สีแดง" มันจะไม่จบที่ "สีแดง"ค่ะ แดงแบบไหน โทนไหน อมสีอะไร หรือสีแดงบางสีก็มีชื่อเรียกเฉพาะในภาษาญี่ปุ่น เหมือนกับสีแดงทับทิม สีแดงโกเมน สีแดงชาด เป็นต้น ซึ่งนี่เป็นสิ่งที่ต้องรู้เพื่อการเรียนที่เกิดประสิทธิภาพค่ะ
และเรื่องเช่นนี้(ไม่เพียงเรื่องสีนะคะ) ไม่มีสอนในโรงเรียนสอนภาษาค่ะ เป็นเรื่องที่ผู้เรียนจะต้องสนใจศึกษาเพิ่มเติมเอง

ระยะเวลาในการเตรียมภาษา จนถึงขั้นที่เข้าเรียนปริญญาโทได้นั้น แน่นอนว่าแตกต่างกันไปตามความสามารถของผู้เรียน และยังแตกต่างไปตามเงื่อนไขของสถาบันที่ผู้เรียนต้องการจะศึกษาต่อด้วยค่ะ

[สถาบันสอนภาษาญี่ปุ่น]
ไม่ว่าสถาบันไหน โดยส่วนใหญ่มักมีการสอนพื้นฐานที่เหมือนกันตามลำดับขั้นตอนอยู่แล้วค่ะ(เพราะอยู๋ภายใต้การกำกับดูแลของหน่วยงานรัฐเดียวกัน สิ่งที่จะทำให้ต่างไปคือ ความสนใจ ความตั้งใจที่จะซึมซับของผู้เรียนมากกว่าค่ะ
ที่พิเศษกว่าสถาบันสอนภาษาญี่ปุ่นทั่วไป อาจจะเป็นโรงเรียนภาษาภายในมหาวิทยาลัย หรือที่เรียกว่า Bekka ค่ะ ซึ่งจะนอกจากจะสอนภาษาตามมาตรฐานทั่วไปแล้วแล้ว มักจะให้คำปรึกษาด้านการศึกษาต่อในมหาวิทยาลัยต้นสังกัดของตน หรือมีโควต้าเรียนต่อ หรือมีชั่วโมงเรียนพิเศษที่สอนเกี่ยวกับศัพท์หรือความรู้ที่จะใช้ในการสอบเข้าต้นสังกัดค่ะ
มหาวิทยาลัยศิลปะที่มี Bekka เป็นของตัวเองก็อย่างเช่น Kyoto University of Art & Design ค่ะ

[เกี่ยวกับสถาบันที่มีหลักสูตร Package Design]
มีหลายสถาบันค่ะ
ประเทศญี่ปุ่นมีสถาบันที่สอนศิลปะและการออกแบบในระดับปริญญาโท-เอกเยอะค่ะ
เช่น Tama University of Art, Nihon University College of Art, Kyoto University of Art & Design หรือ Tokyo University of Technology
ที่แนะนำคือ คุณ pchalita อาจจะลองศึกษาก่อนว่าอยากศึกษาด้านไหนของบรรจุภัณฑ์ เช่น โครงสร้าง หรือ พื้นผิว แล้วจึงค่อยดูลักษณะเนื้อหาของแต่ละสถาบันที่ตรงตามความต้องการค่ะ

อีกจุดที่สามารถหาข้อมูลได้คือ JPDA: Japan Package Design Association(สมาคมผู้ออกแบบบรรจุภัณฑ์แห่งประเทศญี่ปุ่น)ค่ะ ที่นี่เป็นศูนย์รวมของนักออกแบบและบริษัทดีไซน์แถวหน้าของวงการบรรจุภัณฑ์ชั้นนำของญี่ปุ่นค่ะ สามารถเซิร์จข้อมูลจากเว็บได้เลยค่ะ ในนั้นจะมีโปรไฟล์ของดีไซเนอร์หลายท่าน และบางท่านเป็นอาจารย์พิเศษที่มหาวิทยาลัย ถ้าสนใจลองดูผลงานและอาจจะตามไปเป็นลูกศิษย์ของท่านนั้นก็ได้ค่ะ

ตอนนี้ JPDA จัดโครงการ AsPac อยู่ อาจจะเคยได้ยินมาบ้าง และโครงการได้จัดงานสัมนาที่TCDCไปเมื่อพ.ย.ที่แล้ว ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมทางเว็บได้เช่นกันค่ะ

ประมาณนี้ค่ะ (^ ^)
อาจจะยืดยาวไปหน่อย หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ในการพิจารณานะคะ

14.207.6.117

jane_dane

jane_dane

ผู้เยี่ยมชม

harvest.jane.dane@gmail.com

ผู้ดูแล

Apr 1, 2016 13:26 #3

เรียน คุณ Jane_Dane ขอบคุณมากเลยค่ะ:)​

58.181.144.114

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image
กรุณากรอกตัวเลขผลลัพธ์จากด้านบน