JASSO

JASSO

ผู้ดูแล

info@jeic-bangkok.org

การเรียนต่อโท/เอก และเรียนต่อเฉพาะทางสายแพทย์ / ทันตแพทย์ / พยาบาล (8495 อ่าน)

May 17, 2016 20:00

การเรียนต่อโท/เอก และเรียนต่อเฉพาะทางสายแพทย์ / ทันตแพทย์ / พยาบาล
---------------------------------------------------------

ก่อนอื่น ขอแนะนำแบ่งเป็น 2 ส่วนนะคะ

​1. การเรียนเฉพาะทางหรือ Advanced Clinical Training for Foreign Practitioners

[*]แม้ว่าในไทยเรามักจะเรียกว่า "การเรียน" แต่อันที่จริงคือการฝึกงาน ซึ่งตรงจุดนี้ทุกคนที่เรียนทางด้านนี้คงทราบดีอยู่แล้ว
[*]จากที่เคยเห็นส่วนใหญ่ รับทั้งคนที่ได้ภาษาอังกฤษและภาษาญี่ปุ่น ซึ่งจะมีระดับภาษาขั้นต่ำกำหนดอยู่ค่ะ
[*]ถ้าไม่ได้รับใบอนุญาตให้ฝึกงานจะไม่สามารถทำการตรวจรักษาหรือวินิจฉัยโรคให้ผู้ป่วยได้ จะทำได้เฉพาะการเข้าไปดูงานหรือศึกษาเรื่องการใช้เครื่องมือต่างๆ ดังนั้นควรดำเนินการขอใบอนุญาตเข้าฝึกคลินิกให้ถูกต้องค่ะ
[*]สำหรับการหาโรงพยาบาลที่รับแพทย์ชาวต่างชาติเข้าฝึกงานนั้นจะใช้คำว่า "外国医師臨床修練指定病院" หมายความถึงโรงพยาบาลที่ทางกระทรวงแรงงานฯ ญี่ปุ่นกำหนดให้แพทย์ชาวต่างชาติเข้าฝึกงานได้

[*]ลิงค์ที่ควรอ่าน
กฎหมาย (ฉบับแปล) เกี่ยวกับ Advanced Clinical Training for Foreign Practitioners
http://www.cas.go.jp/jp/seisaku/hourei/data/LECMPA.pdf

2. การเรียนต่อโท/เอก

[*]ในส่วนนี้จะเหมือนการเข้าเรียนต่อโท/เอกทั่วๆ ไป คือ สามารถเลือกเรียกได้ทั้งหลักสูตรภาษาญี่ปุ่นและภาษาอังกฤษตามที่สนใจ แน่นอนว่าหลักสูตรอังกฤษจะมีจำนวนน้อยกว่าหลักสูตรภาษาญี่ปุ่น
[*]รายชื่อสถาบันค้นหาได้จากหน้า "บัณฑิตวิทยาลัย" และ "international program" ของเว็บไซต์นี้ค่ะ

การเตรียมตัวก็เริ่มต้นจาก
[*]คิดแผนการวิจัย (หัวข้อและรายละเอียดเบื้องต้นของวิทยานิพนธ์ที่ต้องการทำในระดับบัณฑิตศึกษา
[*]ค้นหาอาจารย์ที่ปรึกษาที่มหาวิทยาลัยญี่ปุ่น ที่เชี่ยวชาญในหัวข้อที่สนใจ รวมถึงศึกษาหลักสูตรของมหาวิทยาลัยและสาขาที่อาจารย์สอนอยู่ว่าตรงกับที่ต้องการศึกษาต่อหรือไม่
[*]ศึกษารายละเอียดการสมัครเข้าเรียน รวมถึงติดต่ออาจารย์ในญี่ปุ่นที่อยากให้เป็นที่ปรึกษา
[*]ดำเนินการสอบเข้า
[*]เข้าเรียน

58.181.144.114

JASSO

JASSO

ผู้ดูแล

darinka

darinka

ผู้เยี่ยมชม

dear28084@hotmail.com

Jul 25, 2016 20:10 #1

ในด้านการพยาบาล มีที่ไหนให้ไปฝึกงานบ้างคะ

เข้าลิงค์กฏหมายไม่ได้ค่ะ

49.49.240.182

darinka

darinka

ผู้เยี่ยมชม

dear28084@hotmail.com

ผู้ดูแล

Jul 26, 2016 14:23 #2

คุณ คห. 1
รบกวน copy ลิงค์แล้วเปิดในหน้าใหม่ค่ะ
ส่วนที่ฝึกงานด้านพยาบาลแนะนำว่าให้ค้นด้วยคำเช่นว่า "看護師" เพิ่มเข้าไปด้วยจากคีย์เวิร์ดที่แนะนำด้านบนค่ะ

ผู้ดูแล

Chitra  Sirisomboonlarp

Chitra Sirisomboonlarp

ผู้เยี่ยมชม

chitra_som@hotmail.co.com

Jun 4, 2018 07:28 #3

อบากทราบการเรียนต่เฮพาะทางด้านเด็กที่ญี่ปุ่น และมหาวิทยาลัยค่ะ

จิตรา

184.22.235.237

Chitra  Sirisomboonlarp

Chitra Sirisomboonlarp

ผู้เยี่ยมชม

chitra_som@hotmail.co.com

Baitong

Baitong

สมาชิก

CassieBaitong_WeiWei@hotmail.com

Jun 16, 2018 23:00 #4

สวัสดีคะ สนใจอยากเรียน ป.โท พยาบาล คะ แต่ว่าจะ " ขอทุน MEXT " ไป แล้วอยากรู้ว่า ต้องเลือก Part ไหน ของทุนคะ

- ทุนนักวิจัย ??? - ใช่รึป่าวคะ

แล้วจะได้เรียน ป.โท ไหมคะ ???

เข้าใจคะ ว่ามันต้องมีทำวิทยานิพนธ์ ทำวิจัย แต่ไม่เข้าใจระบบทุนคะ อ่านแล้ว งง

118.174.1.202

Baitong

Baitong

สมาชิก

CassieBaitong_WeiWei@hotmail.com

JASSO

JASSO

ผู้ดูแล

Jun 8, 2020 11:29 #5

"อบากทราบการเรียนต่เฮพาะทางด้านเด็กที่ญี่ปุ่น และมหาวิทยาลัยค่ะ

จิตรา"

===========================================================

จริงๆ แล้วจำนวนมหาวิทยาลัยที่มีสาขาวิชาเฉพาะทางด้านกุมารเวชศาสตร์ (Pediatrics) มีหลายแห่งเลยค่ะ ในที่นี้จะขอแนะนำส่วนหนึ่งที่มีแลปด้านกุมารเวชศาสตร์ก่อนนะคะ

1.The University of Tokyo
Graduate School of Medicine and Faculty of Medicine
Department / Staff

2. Kyoto University
Graduate School of Medicine and Faculty of Medicine
Kyoto University Research Fields (Pediatrics)

3. Kyushu University
School of Medicine, Graduate School of Medicine Sciences, Faculty of Medicine Sciences
Kyushu University Medicine Research Fields

4.Nagoya University
Graduate School of Medicine

Nagoya University Medicine Laboratory

5. Osaka University
Graduate School of Medicine
Faculty of Medicine
Osaka University Medicine Course List

JASSO

JASSO

ผู้ดูแล

JASSO

JASSO

ผู้ดูแล

Jun 8, 2020 12:16 #6

"สวัสดีคะ สนใจอยากเรียน ป.โท พยาบาล คะ แต่ว่าจะ " ขอทุน MEXT " ไป แล้วอยากรู้ว่า ต้องเลือก Part ไหน ของทุนคะ
- ทุนนักวิจัย ??? - ใช่รึป่าวคะ
แล้วจะได้เรียน ป.โท ไหมคะ ???
เข้าใจคะ ว่ามันต้องมีทำวิทยานิพนธ์ ทำวิจัย แต่ไม่เข้าใจระบบทุนคะ อ่านแล้ว งง"

===================================================

กรณีที่มีความต้องการขอทุนรัฐบาลญี่ปุ่นผ่านการสอบที่จัดโดยสถานเอกอัครราชทูตญี่ปุ่นประจำประเทศไทย
เพื่อศึกษาต่อในระดับป.โท หรือ ป.เอก ให้เลือกประเภท "ทุนนักศึกษาวิจัย (Research Students)" ค่ะ

*หมายเหตุ ตรวจสอบกำหนดการเปิดรับสมัคร (วันที่รับสมัคร) ของแต่ละปีได้
ทางเว็บไซต์สถานเอกอัครราชทูตญี่ปุ่นประจำประเทศไทย คลิก

ศึกษารายละเอียด > คุณสมบัติผู้ที่ต้องการสมัครขอทุน

JASSO

JASSO

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image
กรุณากรอกตัวเลขผลลัพธ์จากด้านบน