Pakka

Pakka

ผู้เยี่ยมชม

09.02pm@windowslive.com

ทุนนักศึกษาวิจัยจากรัฐบาลญี่ปุ่น(ทุนมง)สามารถเปลี่ยนสายจากที่เรียน ป.ตรีได้มั้ยคะ (605 อ่าน)

Apr 11, 2018 10:09

พอดีจบสถาปัตย์มาค่ะ แต่สนใจด้านศิลปะ ภาพประกอบ หรือประวัติศาสตร์ศิลปะของญี่ปุ่นค่ะ เห็นข้อมูลส่วนมากบอกว่าต้องต่อสายตรงกับที่จบป.ตรีมา แต่ถ้าเราศึกษาเพิ่มเติมเอง มีประสบการณ์ทำงานด้านนี้ และมีหัวข้อวิจัยที่น่าสนใจจะสามารถสมัครข้ามสายได้มั้ย มีโอกาสได้ทุนมงรึเปล่า

หรือมีทุนวิจัย-ป.โทอื่นๆสำหรับสาขาศิลปะแนะนำมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

110.170.73.65

Pakka

Pakka

ผู้เยี่ยมชม

09.02pm@windowslive.com

JASSO

JASSO

ผู้ดูแล

info@jeic-bangkok.org

Apr 18, 2018 09:30 #1

สวัสดีค่ะ สถาปัตย์ด้านไหนคะ และประวัติศาสตร์ศิลปะญี่ปุ่นนี่คือสนใจประวัติศาสตร์ประมาณไหนคะ เช่น ประวัติสถาปัตยกรรมญี่ปุ่น ประวัติการออกแบบผลิตภัณฑ์ของญีปุ่น ฯลฯ ทางเราไม่สามารถรับรองได้ว่าจะสมัครขอทุนมงได้มั้ย ในส่วนนี้ควรปรึกษากับทางสถานทูตญี่ปุ่นซึ่งดูแลเรื่องการคัดเลือกโดยตรงค่ะ

ขั้นตอนการสมัครเข้าเรียนต่อปริญญาในญี่ปุ่น ปกติแล้วจะต้องมีหัวข้อวิจัยและแผนการวิจัยของเรื่องที่ต้องการทำวิจัยในระดับปริญญาโทค่ะ การจะเขียนแผนการวิจัยได้ถ้าผู้เขียนไม่มีพื้นฐานในด้านนั้นๆ มาก่อนเลยน่าจะเขียนได้ยากและหาอาจารย์ในญี่ปุ่นที่จะรับเป็นที่ปรึิกษาได้ยากด้วยเช่นกันค่ะ เนื่องจากเป็นขั้นตอนทั่วไปของการสมัคร หาไม่สามารถผ่านด่านนี้ไปได้ก็คิดว่าน่าจะส่งผลกับการสมัครทุนด้วยเช่นกันค่ะ

ดังนั้นอยากให้ลองประเมินตัวเอง จากนั้นคิดหัวข้อวิจัยโดยคำนึงถึงความรู้ความสามารถของตัวเอง ณ ปัจจุบัน รวมถึงควรเป็นหัวข้อที่อยู่ในความสนใจของตนเอง พร้อมทั้งลองศึกษาหาข้อมูลดูว่ามีมหาวิทยาลัยหรืออาจารย์ในญี่ปุ่นท่านไหนที่มีความเชียวชาญในด้านนั้นๆ บ้างคะ นอกจากนี้ อยากให้ลองศึกษาที่หน้า https://www.jeic-bangkok.org/graduate

จะมีลิงค์หลายลิงค์ที่เป็นประโยชน์ในการหาอาจารย์และมหาวิทยาลัยในญี่ปุ่นค่ะ

ส่วนเรื่องทุน นอกจากทุนรัฐบาลญี่ปุ่น ส่วนมากก็จะเป็นทุนของหน่วยงานอื่นๆ ซึ่งจะมีข้อมูลในหน้าทุนการศึกษาของเว็บไซต์นี้ค่ะ ถ้านอกเหนือจากนี้แล้วแนะนำให้ค้นหาจากหน้าเกี่ยวกับทุนการศึกษาหรือเอกสารรับสมัครของมหาวิทยาลัยญีุ่่นที่สนใจค่ะ แต่ก็ต้องทำใจว่าทุนที่ได้จะเป็นทุนแค่บางส่วน และอาจจะต้องรอดูผลการเรียนในป.โทก่อนถึงจะขอได้ค่ะ

58.181.144.114

JASSO

JASSO

ผู้ดูแล

info@jeic-bangkok.org

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image
กรุณากรอกตัวเลขผลลัพธ์จากด้านบน